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MUHTASARI RASMI

Sekta ya Nishati Tanzania inachangia kwa kia-
si kikubwa ukuaji wa uchumi na maendeleo ya  
nchi. Takribani asilimia 72.5 ya nishati hutumika 
majumbani kwa shughuli mbalimbali ikiwemo 
kupika. Upishi ni moja ya shughuli ambazo hu-
fanyika katika kila kaya hivyo kuifanya Serikali 
kuwa na jitihada za makusudi kuhakikisha kazi 
ya upishi  inafanyika kwa urahisi na usalama kwa 
kuongeza matumizi ya nishati safi ya kupikia.

Kwa muktadha wa Tanzania, nishati safi ya 
kupikia inajumuisha nishati na teknolojia am-
bapo kwa pamoja hutoa moshi wenye kiwango 
kidogo cha sumu pale zinapotumika kwa us-
ahihi. Aidha, nishati safi ya kupikia inapaswa 
kuwa na ufanisi, yenye unafuu, salama na in-
ayopatikana kwa urahisi. Hata hivyo, takwimu 
zinaonesha kuwa asilimia 6.9 tu ya Watanza-
nia wanatumia nishati safi ya kupikia, kiasi 
ambacho ni chini ya wastani wa  kiwango cha 
dunia cha asilimia 71. Matumizi ya nishati isi-
yo safi ya kupikia yameendelea kuongezeka 
ambapo asilimia 90 ya kaya hutumia nishati 
ya kuni na mkaa kama nishati kuu ya kupikia.

Matumizi ya nishati isiyo safi ya kupikia yana athari 
mbalimbali za kiafya zinazosababisha kudhoofika 
kwa mfumo wa upumuaji, athari za kimazingira 
zinazotokana na uharibifu na upotevu wa misitu 
zinazochangiwa na  ukataji wa miti kwa ajili ya 
kuni na mkaa, athari za kijamii kama vile ukatili wa 
kijinsia, athari za kielimu na kiuchumi kutokana 
na muda mwingi kutumika kutafuta nishati hizo.

Pamoja na juhudi za wadau mbalimbali katika 
kuongeza matumizi ya nishati safi  ya kupikia, 
kumekuwa na changamoto ya kuziunganisha na 
kupata matokeo yenye tija katika ngazi ya kitai-
fa. Hivyo, Serikali kwa kushirikiana na wadau 
mbalimbali imeandaa Mkakati wa Taifa wa Ma-
tumizi ya Nishati Safi ya Kupikia wa Mwaka 
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2024-2034 ambao unalenga kuongeza ma-
tumizi ya nishati safi ya kupikia kufikia asilimia 
80 ya Watanzania wanaotumia nishati hiyo.

Mkakati huu umeandaliwa kwa kuzingatia 
Sera, Sheria, Kanuni na Miongozo ya kitai-
fa na kimataifa inayohusika na nishati safi 
ya kupikia ikiwemo Malengo ya Maende-
leo Endelevu ya Umoja wa Mataifa ya Mwa-
ka 2030 (SDGs, 2030), Ajenda ya Umoja wa 
Afrika 2063, Ajenda ya Tanzania ya Nisha-
ti Endelevu kwa Wote (SEforALL 2015) na 
Dira ya Taifa ya Maendeleo ya Mwaka 2025. 

Kila Mtanzania atumie 
nishati safi ya kupikia ili 
kulinda afya, mazingira 
na kuboresha maisha.

DIRA YA MKAKATI

Kuhakikisha upati-
kanaji wa nishati safi 
ya kupikia iliyo na-
fuu, endelevu, salama 
na rahisi kutumika.

DHIMA YA MKAKATI

Serikali ya Tanzania imejipanga kutekeleza Mkakati huu kwa kupi-
tia malengo mahususi ambayo yanalenga kutatua changamoto mbalim-
bali zinazoweka vikwazo katika matumizi ya nishati safi ya kupikia.
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Malengo mahususi ya Mkakati huu 
ni kama ifuatavyo

Kuongeza uelewa wa wananchi na taasisi 
kuhusu umuhimu wa matumizi ya nishati safi 
ya kupikia

i

kupitia programu mbalimbali za uelimisha-
ji na uhamasishaji ili kuondoa fikra hasi zin-
azosababisha ukinzani kwa matumizi ya 
nishati hizo. Hii itahusisha mijadala ya ki-
taifa, majukwaa yenye ushawishi, pamo-
ja na elimu kuanzia ngazi ya chini ya kijamii.

Kuimarisha upatikanaji wa malighafi na 
miundombinu ya nishati safi ya kupikiaii

kwa kushirikiana na sekta binafsi katika uzal-
ishaji, upokeaji, uhifadhi na usambazaji wa 
nishati safi ya kupikia. Hii itahusisha uandaa-
ji wa mitambo ya mfano, ugawaji wa maeneo 
maalumu kwa ajili ya usambazaji wa nishati safi 
ya kupikia pamoja na kutumia malighafi zin-
azopatikana katika maeneo yanayotuzunguka.  

Kupunguza gharama za nishati safi, vifaa na 
majiko sanifu ya kupikiaiii

kwa kupunguza tozo na kodi zinazotozwa katika 
nishati, vifaa na majiko sanifu ya nishati safi ya 
kupikia, kutoa ruzuku na kubuni mifumo ya kifed-
ha na teknolojia ya kuwezesha watumiaji kumudu 
gharama za nishati hiyo kwa kuzingatia kipato chao. 

Kuandaa, kuoanisha na kuhuisha Sera, 
Sheria, Kanuni na Miongozo wezeshi itakayo-
fanikisha matumizi ya nishati safi ya kupikia iv

kwa kuandaa miongozo ya viwango vya ubo-
ra wa nishati, vifaa na majiko ya kupikia, ku-
weka mifumo na kanuni za usimamizi wa mn-
yororo wa thamani wa nishati safi ya kupikia, 
pamoja na kujumuisha masuala ya nishati safi 
ya kupikia katika mipango ya matumizi ya ard-
hi na ujenzi wa majengo ya makazi na biashara. 

Vilevile, itahusisha uandaaji wa Mfuko maalumu 
wa kutekeleza majukumu ya nishati safi ya kupikia, 
kuwepo kwa katazo la matumizi ya kuni na mkaa 
kwa taasisi za umma na binafsi  pamoja na kuwepo 
kwa maafisa dawati wa nishati safi ya kupikia kwa 
ajili ya kuratibu utekelezaji wa mkakati Serikalini. 

Kuhamasisha uwekezaji katika nishati safi ya 
kupikiav

kwa kuweka mazingira wezeshi kwa sekta bin-
afsi kutumia fursa za biashara zilizopo katika 
mnyororo wa thamani wa nishati safi ya kupik-
ia, na kuhamasisha matumizi ya mifuko ya fed-
ha na programu za kitaifa katika kukuza na 
kuendeleza uwekezaji nchini. Jitihada hizi zin-
ajumuisha uandaaji wa kanzidata ya takwimu 
na taarifa kuhusu nishati safi ya kupikia, miko-
po yenye riba nafuu na kuhamasisha biashara ya 
kaboni katika miradi ya nishati safi ya kupikia.
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Kujenga uwezo wa watekelezaji wa miradi ya 
nishati safi ya kupikia vi

kwa kutoa elimu ya ufundi na mafunzo stadi 
kuhusu nishati safi ya kupikia, kutoa elimu na 
kufunga miundombinu ya kupima viwango vya 
ubora wa nishati, vifaa na majiko ya nishati safi 
ya kupikia, mafunzo kwa wajasiriamali kuhu-
su nishati safi ya kupikia na kuzingatia ushiri-
ki wa wazawa katika miradi ya nishati safi ya 
kupikia. Vilevile, kujumuisha masuala ya nisha-
ti safi katika  mitaala ya kufundishia shuleni ili 
kujenga kizazi chenye uelewa. Aidha, utendaji 
kazi wa idara ya usimamizi wa biashara ya ka-
boni utaimarishwa kupitia mafunzo mbalimbali. 

Kuongeza wigo wa tafiti na ubunifu wa tekno-
lojia zinazohusu nishati ya kupikia vii

kwa kuimarisha ushirikiano kati ya wawekeza-
ji wa nishati safi ya kupikia na Taasisi za utafiti 
na maendeleo pamoja na kutoa mafunzo kwa 
wakufunzi. Pia, kutenga bajeti katika uende-
lezaji wa tafiti, ubunifu na uvumbuzi wa te-
knolojia zinazohusu nishati safi ya kupikia. 

Kujumuisha masuala ya usawa wa kijinsia 
katika masuala ya nishati safi ya kupikia viii

kwa kuhamasisha ushiriki wa wanawake na vija-
na katika mnyororo wa thamani wa nishati safi ya 
kupikia kwa kupitia programu mbalimbali. Vile-
vile, kuhakikisha usawa wa kijinsia katika ngazi za 
uamuzi katika masuala yanayohusu nishati safi ya 
kupikia kwa kutoa mafunzo mbalimbali ya uongozi. 

Mkakati huu unatekelezwa  na wadau mbalim-
bali ikiwemo Wizara, Taasisi za Umma,  Idara za 
Serikali, Tawala za Mikoa na Mamlaka ya Serikali 
za Mitaa, Asasi za Kiraia, Sekta Binafsi, Washiri-
ka wa Maendeleo na Umma kwa ujumla. Ute-
kelezaji wa Mkakati huu upo chini ya usimamizi 
wa Wizara ya Nishati na uratibu wa Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu. Gharama ya kutekeleza mkakati huu 
katika kipindi cha miaka 10 ni takriban Shilin-
gi Trilioni 4.6 (Dola za Kimarekani Bilioni 1.8).

Mfumo ya ufuatiliaji na tathmini umeandaliwa 
ili kuhakikisha Mkakati wa Taifa wa Matumizi ya 
Nishati Safi ya Kupikia unatekelezwa kwa ufani-
si na malengo yake yanafikiwa kwa wakati kama 
ilivyokusudiwa. Mfumo huu pia utasimamia 
na kutoa mwongozo wa ushiriki wa watenda-
ji katika utekelezaji na ufuatiliaji; kudhibiti na 
kupima matumizi ya rasilimali wakati wa ute-
kelezaji wa Mkakati; na kupima wajibu wa kila 
mdau na jinsi alivyowajibika katika utekelezaji
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