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amati ya Kudumu ya Bunge 
ya Miundombinu imemponge-
za Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania. Mhe. 

Samia Suluhu Hassan kwa kuende-
lea kutoa fedha kwa ajili ya kuende-
leza mradi wa ujenzi meli ya MV 
Mwanza ili kurahisisha usafiri na 
usafirishaji katika mikoa inayozungu-
ka Ziwa Victoria na nchi Jirani.

Akizungumza baada ya kukagua 
maendeleo ya mradi huo jijini 
Mwanza, Mwenyekiti wa Kamati 
hiyo Mh. Seleman Kakoso amesema 
kuwa Serikali ya awamu ya sita 
imeendelea kutoa fedha ili kuende-
leza mradi huo kwa dhamira ya 
kukuza pato la mikoa ya kanda ya 
ziwa na Serikali kwa jumla baada ya 
mradi kukamilika.

“Naipongeza sana Serikali hasa 
Mhe Rais sababu taarifa tuliyopewa 
hapa ni kuwa mkandarasi ame-
shalipwa ‘Certificate’ (vyeti) zote 
alizowasilisha kilichobaki ni sisi kama 
watanzania kujiweka tayari kwa 
meli hiyo kukamilika,” alisema Mhe. 
Kakoso.

Mhe. Kakoso ameeleza umuhimu 
wa kuzingatia mahitaji ya rasilimali 
watu hasa kwenye taasisi zenye 
miradi mikubwa na kusisitiza kuwa 
uwepo wa watumishi wa kutosha 
kwenye kada muhimu kama 
uhandisi na manunuzi kutaongeza 
tija na uzoefu kuanzia mwanzo wa 
miradi mpaka uendeshaji   wa 
miradi inapokamilika.

Aidha Mhe. Kakoso ameitaka 
Wizara kusimamia Taasisi zinazofan-
ya kazi kwa karibu ikiwemo Mamla-

ka ya Usimamizi wa Bandari Tanza-
nia (TPA), Kampuni ya Huduma Meli 
(MSCL) na Shirika la Reli ya Tanzania 
(TRC) ili kuhakikisha mipango ya 
taasisi hizo inakwenda pamoja ili 
kuepuka kupishana kwenye 
utekelezaji wa miradi.

Naye Naibu Waziri wa Ujenzi na 
Uchukuzi, Mhe. Atupele Mwakibete, 
amemuhakikishia Mwenyekit na 
wajumbe wa Kamati hiyo kuwa 
tayari Serikali imeshatoa maelekezo 
kwa taasisi hizo kushirikiana ili miradi 
itakapokamilika kusiwe na visingizio 
kwenye uendeshaji.

Mhe. Mwakibete ameeleza kuwa 
pamoja na juhudi mbalimbali 
zinazoendelea tayari MSCL, TPA na 
TRC zimeshatiliana saini makubalia-
no maalum ya kusafirisha mizigo 
ikiwa ni moja ya jitihada ya ushirikia-
no.

Jarida La MELI

UJENZI WA MV MWANZA

KAMATI YA BUNGE 
YAMPONGEZA RAIS SAMIA 

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Miundombinu Mh. Seleman Kakoso akiongea na waandishi wa Habari muda mfupi 
baada ya kamati hiyo kukagua mradi wa ujenzi wa meli ya MV Mwanza. 
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kuongeza pato kwa mikoa inayozunguka 
ziwa lakini pia kukamilika kwa ukarabati wa 
MV Umoja kutarahisisha sana usafiri wa 
abiria na mizigo", amefafanua Naibu Waziri 
Mwakibete.

Naibu Waziri Mwakibete ameitaka MSCL 
kuhakikisha inawasimamia kwa karibu 
Wakandarasi wote wawili wanaotekeleza 
mradi wa ujenzi na ukarabati ili wakamilishe 
miradi hiyo kwa kuzingatia thamani ya 
fedha lakini kuongeza ujuzi kwa wataalaam 
wa ndani.

Aidha, Naibu Waziri Mwakibete ameihaki-
kishia MSCL kuwa changamoto mbalimbali 
wanazokabiliana nazo ikiwemo upungufu 
wa watumishi wa fani za uhandisi kuwa 
litashughulikiwa na kupatiwa ufumbuzi ili 
kufanya taasisi hiyo iweze kuwa imara 
kiutendaji. 

Kwa upande wake, Kaimu Afisa Mtendaji 
Mkuu wa MSCL, Philemoni Bagambilana, 
amemuhakikishia Naibu Waziri huyo kuwa 
taasisi imejipanga na inasimamia kwa karibu 

miradi hiyo ili kuleta matokeo ya uwekezaji 
unaofanywa na Serikali katika ukanda huo.

Bagambilana ameishukuru Serikali kwa kuendelea 
kuwekeza kwenye taasisi hiyo na kusema moja ya 
matokeo ya uwekezaji kwenye ukarabati wa meli hasa za 
MV Victoria na MV Butiama ni kuongezeka kwa mapato 
kutoka bilioni takribani 1 kwa mwaka 2019 hadi kufikia 
bilioni takribani 4.5 mwaka 2021.

Mradi wa Ujenzi wa Meli ya MV Mwanza unatekelezwa 
na Kampuni ya Gas Entec Company Limited na Kampuni 
ya KANGNAM Corporation kwa kushirikiana na SUMA JKT 
kwa gharama ya shilingi bilioni 96.9 na ukarabati wa Meli 
ya MV Umoja unatekelezwa na SM Solution Co ltd ya 
nchini Korea na unagharimu kiasi cha shilingi bilioni 19.

meelezwa kuwa kukamilika kwa ujenzi wa meli ya MV 
Mwanza na Ukarabati wa meli ya MV Umoja kutarahi-
sisha shughuli za usafiri na usafirishaji kwa mikoa 
inayozunguka Mkoa wa Mwanza pamoja na nchi 

Jirani zinazotumia Ziwa Victoria.
Kauli hiyo imetolewa jijini Mwanza na Naibu Waziri wa 

Ujenzi na Uchukuzi, Mhe. Atupele Mwakibete mara 
baada ya kukagua maendeleo ya ukarabati na ujenzi 
wa meli hizo kusema Serikali itaendelea kutenga fedha 
ili kukamilisha miradi yote ya Kampuni ya Huduma za 
Meli (MSCL)

“Nipende kuwahakikishia kuwa kukamilika kwa ujenzi 
wa meli ya MV Mwanza kutatochea sana uchumi na 

MV MWANZA NA MV UMOJA MKOMBOZI 
WA USAFIRI ZIWA VICTORIA

Naibu Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi (Uchukuzi) Mhe. Atupele Mwaki-
bete (wa mbele) akiteremka kutoka kukagua mradi wa MV Mwanza 
unaoendelea kutekelezwa katika bandari ya Mwanza Kusini. 

w
Na Fatina Msangi

Baadhi ya Wajumbe wa baraza la Wafanyakazi MSCL wakisikiliza kwa makini mawasil-
isho mbalimbali wakati wa kikao hicho kilichofanyika katika ukumbi mdogo wa semina 
uliopo katika eneo la bandari ya Mwanza Kusini.   (Picha na Edmond Rutajama) 
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NAPOTOKEA ajali ya 
meli, ikatoa mwanya 
wakuvaa koti la uokoaji 
(life jacket), baada ya 

kuvaliwa ipasavyo na 
kabla ya kujirusha kwenye 
maji,abiria atumie mkono 
wa kulia kulishikilia (koti) 
vizuri ubavuni kushoto, 
huku mkono wa kushoto 
ukiziba pua na mdomo, 
ndipo ajitupe kwenye 
maji.
Kushikilia koti kutazuia 
mawimbi mazito ya maji 
wakati wa kujirusha 
yasilisukume likavuka na 
kumuweka abiria katika 
hatari ya kifo.
Na kuziba uso ni kuzuia 
maji yasiingie puani na 
mdomoni wakati wa 
kujirusha kwenye maji, hali 
inayoweza kusababisha 
madhara vilevile kwa 
abiria.

“Uso unazibwa kwa muda 
mfupi kwani haitachukua 
hata dakika abiria kuibu-
ka baada ya kujirusha 
kwenye maji.
“Na kwa mwelekeo 
wowote ule alioingia nao 
kwenye maji,baada ya 
kuibuka lazima sehemu za 
koti zilizotuna mbele 
zitamgeuza alale chali na 

Na Fatina Msangi

Mfanyakazi wa meli ya New Butiama Hapa Kazi Tu Nahonge Deus akionesha namna ya kutumia koti la kujiokolea 
(Life Jacket). (Picha na Edmond Rutajama)

kuelea kwa starehe,” 
anasema Baharia wa Meli 
ya ‘MV Victoria Hapa Kazi 
Tu”, Elias Kapinga.
Anasema kwa lugha ya 
kibaharia meli inapopata 
matatizo ni “dharura” na 
si ajali na kwamba 
kawaida dharura nyingi 
za meli humpa abiria 
nafasi ya kuvaa koti, 
labda tu kama meli 
imepinduka.
Kutokana na fursa hiyo ya 
kuvaa koti, Kapinga 
anashauri pia mwenye 
uwezo wa kujirusha 
kwenye maji na viatu 
afanye hivyo au abaki na 
soksi ili kuepuka kusham-
buliwa na samaki sehemu 
za nyayo.
Anasema mtu akiwa 
kwenyemaji nyayo 
humeremeta na kuwavu-
tia samaki kuzishambulia.
“Wanazishambulia kwa 
mtindo wa kudonoa 
kidogo kidogo, akichele-
wa kuokolewa atapata 
majeraha makubwa,” 
anasema.

Anaelimisha zaidi 
kwamba ikitokea abiria 
wamejirusha kwenye maji 
bila kufunika nyayo na 
wakakutana kikundi 
(kwenye maji), basi 
watengeneze umbo la 

duara kwa kushikana 
mikono na kila mtu 
agusanishe nyayo na 
aliyetazamana naye ili 
kuzuia mmeremeto wa 
nyayo kuepuka kusham-
buliwa na samaki.
“Wakati huo huo mzamaji 
atumie vifaa vilivyopo 
kwenye koti kuita vyombo 
vya uokoaji. Hata hivyo, 
abiria wasijirushe kwenye 
maji kabla ya nahodha 
mkuu kuwatangazia 
kufanya hivyo kwani upo 
uwezekano wa waokoaji 
kuwakuta kwenye meli 
yao, kama haizami,” 
anasema.
Anasema kusubiri 
maelekezo ni muhimu 
kwani hata boti za uokoaji 
zilizomo ndani ya meli 
iliyopata dharura zinawe-
za kufanya uokoaji, kama 
meli haikupinduka.
Kwa mujibu wa Kapin-
ga,koti lina sehemu kuu 
tano ikiwemo viakisi 
mwanga (reflector) 
ambavyo husaidia mtu 
kuonekana kwa waokoaji.
Sehemu nyingine ni filimbi 
inayokua ikining’inia 
mbele kwenye koti 
ambayo mzamaji ataipuli-
za kuita waokoaji.
Kapinga anasema filimbi 
ni rahisi kuomba msaada 
kwani sauti yake inasafiri 

masafa marefu kuliko ya 
binadamu.
Inaelezwa kwamba koti 
pia lina kamba mbili 
mbele, ndefu na fupi 
ambapo kazi ya kamba 
ndefu ni pale ambapo 
chombo cha uokoaji, 
hasa boti kitakua kimem-
fikia mlengwa, atarusha 
Kamba hiyo na itafungwa 
sehemu yoyote ya 
chombo na kumvuta.
Chombo kitaacha nafasi 
ya hatua kadhaa 
ambapo kamba hiyo 
ndefu itaweza kukifikia 
kwani kikimkaribia sana 
mzamaji, mawimbi 
yanaweza kukifanya 
kimsukume mbali zaidi.
“Na kamba fupi 
imepachikwa karibu na 
bega ambayo hutumika 
kwa uokoaji wa vyombo 
vya angani, hasa 
helikopta,”anasema 
Kapinga na kufafanua 
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Wahandisi wa meli wana-
amini kuwa elimu ya uund-
waji wa meli ni wa karne 

nyingi sana na ulianza kabla 
ya gari, ndege, pikipiki na hata 
baiskeli. Historia katika vitabu vya dini 
inatuambia kuwa uundwaji wa meli 
ulianza kipindi cha Nabii Nuhu, 
ambaye alijenga jahazi kubwa 
lililoweza kubeba viumbe wa kila 
aina. 

Karne ya 21 imeitwa karne ya 
sayansi na teknolojia kwakuwa 
mengi yameboreshwa kuliko hata 
ilivyokuwa miaka 100.

Meli ya MV Mwanza ni miongoni 
mwa meli za kisasa na kubwa kuwahi 
kutokea katika ukanda wa Ziwa 
Victoria. Meli hii inajengwa kukamili-
sha ahadi ya miaka 26 iliyopita 
baada ya meli ya MV Bukoba 
kuzama na serikali kuahidi kujenga 
meli itakayokuwa mbadala wa MV 
Bukoba. 

MV Mwanza inatarajiwa kushush-
wa katika maji mwezi Septemba, 
2022 kwaajili ya uchunguzi wa 
maeneo hatarishi saa 72 kabla ya 
meli hiyo kuendelea na taratibu za 
kuanza kutoa huduma kwa wakazi 
wa kanda ya ziwa pamoja na nchi 
jirani za Uganda na Kenya.

Vitus Mapunda ni Meneja mradi 
wa meli ya MV Mwanza anaeleza juu 
ya maeneo manne hatarishi 
ambayo yanaweza kusababisha 
meli kurudi kwenye chelezo baada 
tu ya meli hiyo kushushwa. 

“Eneo la kwanza linaloweza 
kuingiza maji ni eneo la Shafti za 
kuisukuma meli, ambalo ni kama 
matairi ya meli, inawezekana kwa 
makosa ya kibinadamu maji 
yanaweza kuingia kupitia kwenye 
sehemu hiyo, hilo litajulikana endapo 

yakimwagika, yale maji unayoyaona 
pembeni yanamwagika kwenye meli 
ni maji ambayo yametoka ziwani au 
baharini yakaingia kwenye meli 
yakapita kwenye kifaa kinachoitwa 
heat exchanger yakapooza maji 
ambayo yametoka kwenye injini na 
kumwagwa tena nje, uhakika wake 
kama yanaingia bila ya udhibiti yata-
fanyika eneo hilo.” 

Lakini eneo la nne ni la uchome-
leaji, chuma na chuma kimeungan-
ishwa na macho ya mwandamu au 
makosa ya mwanadamu yanaweza 
yakapelekea maji yakawa 
yanaingia kwenye miunganiko hiyo 
kutokana na kushindwa kufanikisha 
zoezi hilo kwa asilimia mia moja, 
maeneo hayo yatahakikiwa wakati 
meli itakapokaguliwa ndani ya saa 
72, na kuonesha kama kuna udhaifu 
wowote unaohitaji marekebisho, 

“Kuna udhaifu ambao tutalazimi-
ka hii meli tuipandishe tena na 
tukilazimika hakutakuwa na jinsi ya 
kufanya bali tutairudisha kwenye 
chelezo, lakini kuna udhaifu 
mwingine wa maji kuingia siyo 
kwasababu kuna makosa ya 
kihandisi bali mtendaji amesahau 
kufunga valve, kwahiyo tukijihaki-
kishia kuwa hayo maji yanapita 
kwenye hiyo valve litakuwa ni suala 
la kufunga lakini yakipita kwenye 
sehemu ambayo inahitaji uchome-
leaji na hatuwezi kuchomelea katika 
maji kwasababu hatuna vifaa hivyo, 
basi italazimika meli tuirudishe 
kwenye chelezo na kufanyiwa kazi 
pale mahala ambapo pana udhai-
fu,” alieleza. 

Mradi wa Ujenzi wa Meli ya MV 
Mwanza unatekelezwa na Kampuni 
ya Gas Entec Company Limited na 
Kampuni ya KANGNAM Corporation 
kwa kushirikiana na SUMA JKT kwa 
gharama ya shilingi bilioni 96.9

Nini kitatokea baada ya meli ya 
MV Mwanza kushushwa ziwani

Na. Abdulrahman Salim meli itashushwa kwenye maji na 
kuhakikisha kuwa maji ya ziwa 
hayawezi kupita kwenye eneo hilo, 
kwahiyo uhakika wa mwisho ni 
mpaka meli inaposhushwa kwenye 
maji.”

Mapunda alisema kuwa eneo la 
pili ni la mbele ya meli ambapo kuna 
kifaa kinaitwa bow thruster kwaajili 
ya kumwezesha nahodha kukata 
kona kwa urahisi, na kuongeza kuwa 
kifaa hicho kinaongeza uwezo wa 
meli kuwa na uhuru wa kwenda kulia 
(star board) na kushoto (port side) 
badala ya kuwa na uhuru wa 
kwenda mbele na kurudi nyuma. 

“Katika lugha ya meli wanaita 
kwenda star board na port side 
hawakubali maneno ya kusema kulia 
na kushoto kwasababu wanasema 
kulia na kushoto kunategemea 
wewe umekaa wapi na unaangalia 
wapi, lakini ukisema star board na 
port side vyovyote itakavyokuwa star 
board itabaki kuwa star board na 
port side itabaki hivyo na hiyo ndivyo 
inavyotumika hata kwenye ndege,” 
alifafanua. 

Halikadhalika, eneo la tatu hatari-
shi ni eneo linaloingiza maji ndani ya 
meli kwaajili ya kupoza mitambo ya 
meli. Maji hayo huzunguka kwenye 
injini na kutengeneza joto na kupita 
kwenye kifaa kinachoitwa heat 
exchanger. Kifaa hicho kina upande 
wa ndani wenye maji ya moto 
yanayotoka kwenye injini na upande 
wa nje kuna eneo linaloruhusu maji 
kutoka nje kuingia na kupoza maji 
yanayotoka kwenye injini kwa kuizun-
guka heat exchanger na kutoka nje. 

“Kuna maji ambayo yanaingia na 
kutoka na yanazunguka muda wote 
wa safari au muda wote 
unapowasha injini, na maji hayo 
huonekana pembezoni mwa meli 

Muonekano wa Meli ya MV Mwanza kwa upande wa kushoto (port side). (Picha na Abdulrahman Salim)
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Watumishi wa 
Kampuni ya Huduma 
za Meli (MSCL) 
wakiongozwa na 
Meneja Tawi la 
Mwanza Nahodha 
Bembele Ng’wita 
walipohudhuria 
katika  mazishi ya 
Baba Mzazi wa 
Kaimu Afisa Mtenda-
ji Mkuu wa MSCL, 
Philemon Bagambi-
lana katika Kijiji cha 
Kyaka, Wilayani 
Karagwe, Mkoani 
Kagera mapema 
mwezi wa February, 
2022. 

Picha ya pamoja iliyowahusisha wadau wa Kampuni ya Huduma za Meli (MSCL) katika mkutano wa 
maandalizi ya Mpango wa Biashara wa Kampuni uliofanyika Jijini Dar es Salaam wakiongozwa na Mkuu 

wa Kitengo cha Masoko na Uhusiano kwa Umma Anselm Namala (wa pili toka kushoto waliokaa).
 (Picha na Deo Mganga)

HABARI
PICHA

Afisa Masoko Mkuu, ndugu Eugenia Punjila 
akishiriki kutoa zawadi kwa wateja wa meli ya 

New Butiama hapa kazi tu wakati wa sherehe za 
Mwaka mpya 2022. (Picha na Abdulrahman 

Salim) 



Kampuni ya Huduma za Meli (MSCL) ikiwasilishwa na Kaimu Afisa Mtendaji Mkuu Bwana Philemon 
Bagambilana (kulia) alipoungana na Mamlaka ya Bandari Tanzania (TPA), Shirika la Reli Uganda 
(URC), Shirika la Reli Tanzania (TRC) pamoja na Shirika la Uwezeshaji wa Usafiri wa Ushoroba wa 
Kati (CCTTFA) kusaini Makubaliano ya Kodi ya Huduma (Service Levy Agreement – SLA) pamoja 
na Roofing Mills na Mratbu Nunu Logistics kusafirisha shehena kutoka Dar es Salaam kwenda Kam-
pala nchini Uganda. (Picha na Anselm Namala)

Watumishi wa Kampuni ya Huduma za Meli (MSCL) 
walioshiriki katika maadhimisho ya siku ya Wanawake 
Duniani tarehe 08.03.2022 (Picha na Edmond Rutajama)



amati ya Kudumu ya Bunge ya 
Miundombinu imewataka 
watumishi wa Kampuni ya 
Huduma za Meli (MSCL) kuwa 

wazalendo na kutumia fursa waliyope-
wa na Serikali ya kuifufua Kampuni hiyo 
na kutengeneza mazingira ya kuishaw-
ishi Serikali iwaamini zaidi. 

Akizungumza wakati wa majumuisho 
ya ziara baada ya kamati hiyo kukagua 
na kutemebelea ya miradi ya ujenzi wa 
meli mpya ya MV Mwanza pamoja na 
Ukarabati wa meli ya MV Umoja inayo-
tekelezwa na Serikali kupitia MSCL 
Mwenyekiti wa kamati hiyo Mhe. 
Seleman Kakoso alisema kuwa historia 
inaonesha kuwa huko nyuma walioiua 
MSCL walikuwa ni wafanyakazi.

“Ninyi wafanyakazi ndio wenye 
dhamana lakini mkiiua ile miundombinu 
inayojengwa na serikali, waathirika 
wakubwa ni ninyi wafanyakazi. 
Mlishuhudia miezi 27 mlikuwa hamlipwi 
mishahara ni kwasababu serikali ilibaini 
MSCL ilikuwa ni chombo kama kilicho-
fanywa kama cha watu binafsi. Zilikuwa 
tiketi zinakatwa, za kampuni zinakuwa 
chache za watu binafsi zinakuwa 
nyingi, haya yasije yakajirudia tena.” 
Alisisitiza

Aidha, Mhe. Kakoso alikitaka kitengo 
cha masoko kuonesha ubunifu na 

Kamati ya Bunge ya miundombinu 
  yaitahadharisha MSCL

kuzidisha jitihada za kutafuta masoko 
kwenye maeneo husika na kutahad-
harisha kuwa miundombinu inajengwa 
lakini mifumo ya masoko bado iko chini 
na hivyo kuiomba Wizara kuisaidia 
MSCL ili kufanikisha zoezi hilo. 

“Hii miundombinu tunayoijenga 
kama haitakuwa na mifumo ya masoko 
tunachokifanya ni sawa na hakuna, 
nendeni nchi jirani ya DRC mkaten-
geneze mifumo ya kuwashirikisha ili 
waweze kutumia huduma zile 
tunazokusudia. Lakini nendeni Kenya 
na Uganda kama mlivyosema mna 
maafikiano ambayo mmeweka sasa ili 
tuweze kwenda vizuri lazima (wizara) 
muwabebe hawa kwa kuwashawishi 
wafanyabiashara watumie miundom-
binu ya kwetu, hili tukiwaachia hawa 
peke yao hawataweza kusimama,” 
Alisema.  

Vile vile, Mhe. Kakoso alisema kuwa 
Kamati imebaini ufa uliyopo kati ya 
taasisi ambazo zinaingiliana na kubaini-
sha kuwa Mamlaka ya Bandari (TPA), 
Shirika la Reli Tanzania (TRC) na MSCL 
hawana muunganiko thabiti na hivyo 
kuitaka Wizara iweze kuwaunganisha ili 
miradi inapojengwa wajipange kwa 
utekelezaji. 

“Mamlaka ya Bandari kwa mkoa wa 
Mwanza miundombinu yake si mizuri na 
wakati huo huo tuna uwekezaji 
mkubwa sana ambao unahitaji sana 

kuwa na masihirikiano na nchi za jirani 
za Kenya na Uganda. Naomba ile 
miundombinu ambayo ina muingiliano 
kati ya MSCL, Shirika la Reli na Mamlaka 
ya Bandari isimamieni ikae vizuri ili 
uwekezaji uendane na uhalisia wa kile 
kilichowekezwa na serikali.” Alifafanua. 

Hata hivyo, Mhe Kakoso aliiomba 
Serikali kuendelea kuwasimamia 
wakandarasi ili waweze kukamilisha 
miradi kwa muda uliopangwa.

“serikali kumekuwa na lugha 
ambazo kila mara mradi unapokwama 
kisingizio kikubwa sana ni “Covid”. Sasa 
tukiwasikiliza hawa wakandarasi kwa 
haya majibu ya “Covid” ipo miradi 
mingi ambayo itasimama hapa nchini 
kwasababu wanakuja kuomba kazi na 
Covid ikiwepo lakini machafuko ya 
dunia hii sio “Covid” tu kuna vita huko 
ya Ukraine na Urusi, tatizo la Ukraine 
limeanza kuathiri shughuli zingine 
naomba sana Mhe. Naibu Waziri 
kashirikianeni kama wizara muhakikishe 
mnawasimamia wamalize hii miradi 
kwa wakati,” Alielezea.

Katika hatua nyingine Mhe. Kakoso 
ameishauri Serikali kuwabeba na 
kuwaendeleza vijana wa kitanzania 
walioshiriki kwenye mradi wa ujenzi wa 
meli ya MV Mwanza ili kuja kuisaidia 
Serikali katika Miradi mingine ambayo 
imeanzishwa na inayotegemewa kuan-
zishwa.

Wajumbe wa Kamati ya Miundombinu ya Bunge pamoja na watumishi wa MSCL wakiwa 
katika eneo linalotumika kuunganishia meli inayobeba mabehewa na reli ya nchi kavu (Link 
Span) katika bandari ya Mwanza Kusini. (Picha na Abdulrahman Salim)
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MWAKA MMOJA WA UONGOZI 
WA SERIKALI AWAMU YA SITA 
CHINI YA RAIS WA JAMHURI 

YA MUUNGANO WA TANZANIA 
MHE. SAMIA SULUHU HASSAN

SSH
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MIRADI YA MELI YATEKELEZWA KWA 
KASI NDANI YA MWAKA MMOJA WA 
RAIS SAMIA SULUHU HASSAN 

amhuri ya Muungano wa 
Tanzania haitasahau siku ya 
tarehe 19.03.2021 ambapo 
historia mpya ya nchi iliandikwa 

baada ya kumpata Rais Mwanam-
ke anayeongoza Serikali ya Awamu 
ya Sita Mhe. Samia Suluhu Hassan 
aliyerithi kiti cha urais baada ya kifo 
cha aliyekuwa Rais wa Awamu ya 
Tano Hayati Dkt. John Pombe 
Magufuli kilichotokea tarehe 
17.03.2021.
Sasa ni mwaka mmoja tangu 
serikali ya awamu ya sita kushika 
hatamu katika kusukuma gurudu-
mu la maendeleo ya nchi lenye 
kubebwa na kauli mbiu ya “Kazi 
iendelee” iliyotolewa na Mhe. 
Samia Suluhu Hassan katika hotuba 
yake ya kwanza akiwa katika kiti 
hicho cha urais. 
Katika kipindi hiki maendeleo 
mengi yamefanyika katika sekta 
mbalimbali nchini ikiwemo sekta ya 
Uchukuzi, chini ya Wizara ya Ujenzi 
na Uchukuzi ambayo inaisimamia 
Kampuni ya Huduma za Meli 
(MSCL), inayomiliki boti moja na 
meli 14 za serikali zilizopo katika 
Ziwa Victoria, Ziwa Tanganyika na 
Ziwa Nyasa.  
Katika kuendelea kuboresha 
huduma za usafiri kwa njia ya maji 
na kuboresha usafiri na usafirishaji 
katika ushoroba wa kati, serikali 
imewekeza zaidi ya shilingi bilioni 
125.1 katika mradi wa ujenzi wa 
Meli ya MV Mwanza Hapa Kazi Tu 
katika Ziwa Victoria, na miradi miwili 
ya ukarabati wa meli mbili za MV 
Umoja inayobeba mabehewa ya 
mizigo katika Ziwa Victoria pamoja 
na MT Sangara kwa ajili ya kubeba 
mafuta katika Ziwa Tanganyika. 
Mradi wa ujenzi wa meli ya MV 
Mwanza unathamani ya shilingi 
bilioni 96.9 na unatekelezwa na 
Mkandarasi GAS Entec Co. Ltd 
kutoka Korea Kusini, meli hii itaka-
pokamilika itakuwa na uwezo wa 
kubeba abiria 1,200 na tani 400 za 
mizigo ikiwemo magari makubwa 
matatu na magari madogo 20.
Wakati akitoa ufafanuzi wa 
utekelezaji wa mradi wa MV 
Mwanza Kaimu Afisa Mtendaji 
Mkuu wa MSCL Philemon Bagambi-
lana alisema kuwa mradi huo 
umefikia asilimia 64 na unategeme-
wa kukamilika mwezi Septemba, 
2022 huku ukiwa umetengeneza 
ajira 150, kati yao 12 wakiwa ni 
wanawake. 
“Mradi huu ulianza mwezi Januari, 
2019 lakini chini ya serikali ya 

awamu ya sita inayoongozwa na 
Rais wetu, Mheshimiwa Samia 
Suluhu Hassan, kwa mwaka wa 
fedha wa 2021/2022 Serikali imeten-
ga shilingi 20,295,147,767.00 
ambapo hadi sasa tumeshapokea 
shilingi 7,901,382,155.78 ili kutekele-
za mradi huo,” Alieleza.
Aidha, mara tu mradi wa ukarabati 
wa meli ya MV Umoja utakapomal-
izika, meli hiyo itakuwa na uwezo 
wa kubeba mabehewa 21 
ambayo ni sawa na tani 1,200 
badala ya uwezo wa sasa wa 
kubeba mabehewa 19, hali hii 
itaongeza tija katika usafirishaji wa 
mabehewa katika Ziwa Victoria.
“Mradi wa ukarabati mkubwa wa 
meli ya MV Umoja unatekelezwa 
na mkandarasi SM Solution kutoka 
nchini Korea Kusini na ulianza 
utekelezwaji tarehe 25.11.2021, kwa 
mwaka wa fedha 2021/2022 serikali 
imetenga fedha zote zitakazokam-
ilisha ukarabati wa meli hii ambayo 
ni shilingi 19,811,446,192.00, na 
mpaka mwezi Februari, 2022 serikali 
imeshalipa shilingi 2,919,726,948.96 
na mradi huu unatarajiwa kukami-
lika ndani ya miezi 15, na hadi sasa 
ukarabati huo umefikia asilimia 23,” 
Bagambilana alifafanua. 
Kwa upande wa Ziwa Tanganyika, 
kwa mwaka wa fedha 2021/2022 
serikali ya awamu ya sita imetenga 
kiasi cha shilingi 8,484,875,397.00 
katika mradi wa ukarabati wa meli 
ya MT Sangara unaotekelezwa na 
Mkandarasi KTMI Co. Ltd, meli hii ina 
uwezo wa kubeba mafuta lita 
410,000 sawa na tani 350 na inatoa 
huduma katika Ziwa Tanganyika.
 Serikali imeshatoa kiasi cha shilingi 
1,272,731,309.55 katika utekelezaji 
wa mradi huu ambao umeshafikia 
asilimia 25 na unatakiwa kukamilika 

ndani ya miezi 12.
“Halikadhalika, katika kipindi hiki 
cha mwaka mmoja wa Rais wetu 
Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan 
tunatarajia kuanza safari mpya za 
visiwani, visiwa vya Gana na Godzi-
ba kutokea mwalo wa Kirumba 
kwa kutumia meli yetu ya MV 
Clarias, hii ni katika kuendelea 
kutoa huduma za usafiri majini, 
safari hizi tunazianza ndani ya 
mwaka huu mmoja wa uongozi wa 
serikali ya awamu ya sita,” Bagam-
bilana alisema. 
Pia, Meli ya MV Wimbi yenye uwezo 
wa kubeba tani 120 za mizigo 
itaambatana na meli ya MV Clarias 
katika safari hizo za visiwa vya 
Gana na Godziba ili kuimarisha 
usafirishaji wa mizigo kwa njia ya 
maji kwa wananchi wanaoishi 
katika visiwa hivyo. 
Hadi mwezi Machi 2022, MSCL ina 
meli nne zinazofanya kazi ikiwemo 
meli ya New Butiama yenye uwezo 
wa kubeba abiria 200 na tani 100 
za mizigo inayosafiri kutoka 
Mwanza kuelekea Nansio, Wilayani 
Ukerewe, meli ya New Victoria 
yenye uwezo wa kubeba abiria 
1,200 na tani 400 za mizigo inayosa-
firi kutoka Mwanza kuelekea 
Bukoba, Mkoani Kagera, pamoja 
na meli za  MV Clarias yenye uwezo 
wa kubeba abiria 216 na tani 10 za 
mizigo pamoja na meli ya ML Wimbi 
yenye uwezo wa kubeba tani 120 
za mizigo zitakazoanza kufanya 
safari za kutoka Mwanza kuelekea 
visiwa vya Gan ana Godziba.  
MSCL ni Kampuni ya Serikali iliyo 
chini ya Wizara ya Ujenzi na 
Uchukuzi ambapo kabla ya kusajili-
wa rasmi mwaka 1997 ilikuwa ni 
kitengo cha usafiri kwa njia ya maji 
katika Shirika la Reli (TRC) nchini. 

Na Abdulrahman Salim

Meli ya MV Umoja ikiwa chelezoni kwaajili ya ukarabati
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ZIJUE SEHEMU TANO ZA KOTI LA UOKOAJI 
NA HATUA MUHIMU KUJIOKOA MAJINI

kwamba helikopta 
itamkaribia mzamaji na 
kuingiza kamba hiyo fupi 
katika sehemu maalumu 
kisha kumvuta juu.
Katika koti la uokoaji ipo 
pia taa inayoning’inia 
mbele ambayo baada ya 
abiria kujirusha kwenye 
maji itajiwasha yenyewe 
na kuwaonesha waokoaji 
mtu alipo.
Mzamaji anaweza pia 
kuiwasha taa hiyo kwa 

mkono 
wake, baada ya kulala 
chali endapo ataona 
inachelewa kujiwasha 
yenyewe. Upo uzi ambao 
mzamaji atauvuta 
kwenda chini ili iwake.
Sehemu nyingine muhimu 
kwenye koti la uokoaji ni 
jina la meli iliyopata 
dharura ambalo limeand-
ikwa mgongoni ili endapo 
itatokea mzamaji akasu-
kumwa na upepo 
kwenda sehemu isiyosta-
hili, ikiwemo nchi nyingine 

Inatoka ukurasa wa 3
basi iwe rahisi kumtambua na 
kumpeleka kunakostahili.
Anashauri pia kwamba wakati 
wa kuvaa koti abiria mwenye 
simu anaweza kuiviringisha 
vizuri kwenye mfuko wa plastiki, 
ajirushenayo kwenye maji ili 
imsaidie kwa mawasiliano 
atakapokua amelala chali.

Ikitokea dharura anawashauri 
abiria kuvaa koti kwa usahihi, 
kuhakikisha vishikizo vyote viwili 
vya mikanda vilivyopo chini na 
juu upande wa mbele (wa 
koti) vimebana ipasavyo ili 
wawe salama muda wote wa 
kusubiri kuokolewa.

“Akishalala chali hata kitabu anaweza kusoma 
kwani koti linamlinda hawezi kugeuza mkao.Na 
ndipo hata simu ataweza kupiga na kuokolewa 
akiwa salama,” anasisitiza.
Endapo meli imepata dharura isiyotoa mwanya 
wa kuvaa koti, mfano kupinduka,basi abiria 
ashike chochote kitakachokua mbele yake, iwe 
ubao, tairi la gari au mkungu wa ndizi ambayo 
kwa kawaida huwa havizami.
Katika meli ya New Victoria Hapa Kazi Tu makoti 
hayo huwekwa katika kila chumba na kila 
kitanda na kwenye masanduku maalumu 
yaliyopo katika eneo la boti za uokoaji na katika 
meli ya New Butiama hapa Kazi tu makoti hayo 
huwekwa katika masanduku maalum yaliyopo 
eneo la kuingia ndani ya meli.

“Uso unazibwa 
kwa muda mfupi 
kwani haita-
chukua hata 
dakika abiria 
kuibuka baada 
ya kujirusha 
kwenye maji

Mfanyakazi wa meli ya New Butiama Hapa Kazi Tu Nahonge Deus akionesha namna ya kutumia 
koti la kujiokolea (Life Jacket). (Picha na Edmond Rutajama
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akika safari ni 
hatua, baada ya 
Meli ya MV Clarias 
k u f a n y i w a 

maboresho na kuwa 
tayari kwaajili ya kuwa-
hudumia wananchi. Timu 
ya utafiti ya Kampuni ya 
Huduma za Meli (MSCL) 
ilifika katika visiwa vya 
Gana na Godziba na 
uongozi wa visiwa hivyo ili 
kuwawasilishia ujumbe 
wa maadalizi ya meli za 
MV Clarias na ML Wimbi 
kufanya safari za kutoka 
Mwanza kwenda Godzi-
ba kupitia kisiwa cha 
Gana. 
Mkuu wa Kitengo cha 
Masoko na Uhusiano kwa 
Umma Anselm Namala 
ndiye aliyeongoza timu 
hiyo akiwa pamoja na 
pamoja na Meneja wa 
MSCL Tawi la Mwanza, 
Mkuu wa Kitengo cha 
TEHAMA, Mhandisi wa 
Usimamizi wa meli (main-
tenance engineer), Mha-
sibu, pamoja na mabah-
aria wanaohudumu 
katika meli hiyo wakion-
gozwa na Nahodha wa 
meli ya MV Clarias. 
Timu hiyo ilifanikiwa kuon-
gea na wadau mbalim-
bali wakiwemo wafanya-
biashara pamoja na 
wananchi wa visiwa juu 
ya ratiba ya kuanza safari 
za hizo za visiwani.

MSCL YAFANYA UTAFITI WA MAS-
OKO VISIWA VYA GANA NA GODZIBA 

Na Fatina Msangi.

Mkuu wa kitengo cha Masoko na Uhusiano kwa Umma Anselm Namala akiongea kwenye mkutano wa 
hadhara katika Kisiwa cha Godziba. (Picha na Abdulrahman Salim)

Timu ya Watumishi wa Kampuni ya Huduma za Meli walioshirki katika utafiti wa kutafuta 
masoko katika visiwa vya Gan ana Godziba. (Picha na Abdulrahman Salim)

SENSA KWA 
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JIANDAE 
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